(ไทย) เครื่องชาร์จและฟื้นฟูแบตเตอรี่ : PM140-60A 1P ชาร์จ 12-140V 0-60A สอบถามราคาก่อนสั่งซื้อ
หมวดหมู่ : เครื่องมือใช้ในอุตสาหกรรม / ตู้อิเล็กทริค เพอร์เฟค / เครื่องชาร์จและฟื้นฟูแบตเตอรี่
ภาพรวม
(ไทย) CONSTANT CURRENT BATTERY CHARGER เครื่องชาร์จแบตเตอรี่ที่สามารถคงที่กระแส PM140-60A 1PHASE เป็นเครื่องกระตุ้นชาร์จแบตเตอรี่ที่เสื่อมสภาพ อีกทั้งยังช่วยฟื้นฟูแบตเตอรี่เนื่องจากการปล่อยโวลต์สูง กระแสต่ำ โดยสามารถปรับกระแสชาร์จให้คงที่ตามต้องการได้ ชาร์จแบตเตอรี่ได้ตั้งแต่ 12-140VDC ในเครื่องเดียว ปรับกระแสชาร์จได้ 0-60A INPUT 220VAC 1PHASE 50Hz ** มีปากคีบขั้วแบตเตอรี่และสายไฟมาให้ พร้อมใช้งานทันที ** ข้อดีของการชาร์จกระแสคงที่ เป็นการล็อคกระแสชาร์จไว้เลย กระแสจะไม่ตกลงมาขณะชาร์จ มีความาเสถียรในการชาร์จสูง ชาร์จกระแสคงที่ ช่วยฟื้นฟูแบตเตอรี่ เป็นการชาร์จที่แรงดันสูง ถ้ามีพวกซัลเฟตมาเกาะที่แผ่นธาตุแบตเตอรี่ เครื่องจะกระตุ้น กระทุ้งให้ซัลเฟตหลุดออกมา ยืดอายุการใช้งานแบตเตอรี่ได้ดี กระแสชาร์จไม่มาก แต่มีแรงดันชาร์จที่สูง การนำไปใช้งาน ใช้ชาร์จแบตเตอรี่แบบน้ำ (เซลเปียกและตะกั่วกรด) และ VALVE REGULATED LEAD-ACID BATTERIES แบตเตอรี่แบบแห้ง ใช้ชาร์จแบตเตอรี่รถยนต์, แบตเตอรี่มอเตอร์ไซค์, แบตเตอรี่ในเรือ, แบตเตอรี่ Deep Cycle, แบตเตอรี่ TRACTION ใช้ชาร์จแบตเตอรี่เพื่อการฟื้นฟูแบตเตอรี่ที่ใช้ไฟจนหมดเกลี้ยง หรือแบตเตอรี่สภาพไม่ค่อยดี เพื่อทำการกระตุ้นโดยจำกัดค่ากระแส ใช้ชาร์จแบตเตอรี่แบบกระแสคงที่ สามารถชาร์จได้โดยตรงหรือตั้งเวลาในการชาร์จได้ตั้งแต่ 1 นาที ถึง 99 ชั่วโมง เหมาะใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมผลิตแบตเตอรี่, อู่ซ่อมรถยนต์, ศูนย์บริการเซอร์วิส, บริษัทขายรถยนต์ และร้านขายแบตเตอรี่ที่ต้องการชาร์จแบตเตอรี่ตั้งแต่ 1 ลูก ถึง หลายลูกต่ออนุกรมกัน และต่อแบบผสม สามารถชาร์จแบตเตอรี่ 12V ได้ครั้งละ 1 – 8 ลูก โดยมีโวลุ่มปรับเลือกค่าแรงดัน VOLT ที่ชาร์จ 12-108VDC และโวลุ่มปรับตั้งค่ากระแสที่ชาร์จแบตเตอรี่ได้อย่างละเอียดต่อเนื่อง 0-60ADC ไม่ขาดตอนขณะที่ทำการหมุนตั้งค่ากระแสไฟ หลังจากที่ตั้งค่ากระแสชาร์จแบตเตอรี่แล้ว (สามารถตั้งกระแสชาร์จได้ละเอียดมากเป็น (0.2A, 0.3A, 0.4A) กระแสจะไหลคงที่ตลอดเท่ากับค่าที่ถูกตั้งไว้ แม้แบตเตอรี่เต็ม กระแสก็จะไม่ตก (CONSTANT CURRENT) สามารถดูค่ากระแสและแรงดันชาร์จได้จาก DC DIGITAL VOLT- AMP METER มี DIGITAL TIMER ตั้งเวลาในการชาร์จได้ 0-99 ชั่วโมง และมีหน่วยความจำในตัว เพื่อป้องกันไม่ให้ค่าเวลาหายเวลาไฟดับ เมื่อไฟมาใหม่สามารถชาร์จไฟต่อได้ทันที วิธีการใช้งาน หมุนปรับซีเลคเตอร์เพื่อเลือกย่านแรงดัน OUTPUT ที่ต้องการใช้งาน 70V หรือ 140V (ด้านในตู้) แล้วตั้ง TIMER ตามเวลาที่ต้องการ (ตั้งก่อนที่จะ ON CONTROL SW.) ON INPUT BREAKER แล้วหลอด INPUT จะติด เครื่องพร้อมใช้งาน แล้ว ON CONTROL SW. แล้วปรับกระแสที่โวลุ่ม CURRENT ADJ. ขึ้นมาเล็กน้อยแล้วทำการปรับแรงดันที่ โวลุ่ม VOLT ADJ. ตามต้องการ ดูค่าแรงดันขาออกที่ DIGITAL OUTPUT VOLT METER และค่ากระแสขาออกที่ DIGITAL OUTPUT AMP METER หมุนปรับโวลุ่ม CURRENT ADJ. (VRA) ไว้ต่ำสุด แล้ว ON OUTPUT BREAKER หลอด OPERATE จะติด เครื่องจะทำการชาร์จ ให้หมุนปรับโวลุ่ม CURRENT ADJ. (VRA) ให้ได้ค่ากระแสตามต้องการ หากต้องการหยุดชาร์จให้ OFF CONTROL SW. ถ้าต้องการรีเซ็ต TIMER เพื่อลบข้อมูลเวลาเดิม และเริ่มต้นตั้งเวลาใหม่ให้กดปุ่ม RESET แล้วตั้งเวลาใหม่ที่ TIMER ระบบ ALARM จะทำงานเมื่อกระแสทางด้าน OUTPUT สูงกว่าปกติ (หลอด OVER CURRENT จะติด) และความร้อนที่ตัว HEAT SINK สูงกว่าปกติจนอาจจะทำให้เครื่องเสียหายได้ (หลอด OVER HEAT จะติด) เครื่องจะหยุดทำงานทันที ขณะที่เครื่อง ALARM ถ้าต้องการหยุดเสียง ALARM ให้ OFF ALARM SW. DIGIAL TIMER มีหน่วยความจำในตัว เพื่อป้องกันไม่ให้ค่าเวลาหายไฟเวลาไฟดับ และเมื่อไฟมาใหม่ สามารถชาร์จไฟต่อได้ทันที โดยไม่ต้องเริ่มต้น SET ค่าเวลาใหม่ จุดเด่น ใช้ชาร์จได้ทั้งแบตเตอรี่ลูกใหญ่ และแบตเตอรี่ลูกเล็ก และชาร์จได้ทีละหลายๆลูก ชาร์จแบตเตอรี่ได้ตั้งแต่ 12-140VDC ในเครื่องเดียว และกระแสชาร์จสูงถึง 60A ชาร์จฟื้นฟูแบตเตอรี่ที่ใช้ไฟหมดเกลี้ยง หรือแบตที่สภาพไม่ค่อยดี กระตุ้นให้สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ มีระบบป้องกัน โดยเบรกเกอร์ป้องกันด้าน INPUT และ OUTPUT ใช้งานง่าย ความทนทานสูง